หน้า: 1 ... 4 5 [6]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปโบราณสถานที่หาดูได้ยาก  (อ่าน 12273 ครั้ง)
kangvol
Administrator
Hero Member

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:01:14 AM »

ภาพวาดเรื่องรามเกียรติ์ที่ระเบียงคดรอบวัดพระแก้ว สมัยโน้นยังคมชัดอยู่มาก ไปดูปัจจุบัน มันกระดำกระด่างหมดแล้ว

เราจะมีกานต์และกันต์ตลอดไป
kangvol
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:02:36 AM »

ภายในพระอุโบสถวัดพระแก้วเขมร ดูซิว่าเหมือนหรือแตกต่างกับของไทยมากไหม

kangvol
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:03:58 AM »

ภาพสุดท้าย วัดพนม หรือวัดพนมโดนเปญ "ภูเขาของยายเปญ" ที่มาของชื่อเมือง "พนมเปญ"

kangvol
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:05:42 AM »

มุมด้านข้าง วัดพนม  ปัจจุบัน สะพานนี้ไม่มีแล้ว คลองก็ถูกถมทำเป็นถนนหมดแล้ว

c
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 08:11:59 AM »

และหลักฐานสมัยเดียวกันที่ช่วยยืนยันอีกชิ้นหนึ่งก็คือ ภาพสลักการประสูติของเจ้าชายสิทธัตถะ  ซึ่งรูปสลักนี้ปัจจุบันไม่ได้อยู่ที่นครวัดแล้ว  ถ้าอยากรู้ว่าปัจจุบันอยู่ที่ไหน มาเรียนภาษาเขมร ที่คณะโบราณคดี จะบอกให้รู้

อยากทราบว่าในภาพนี้ ตอนถ่ายหรือในหนังสือนั้นเค้าอธิบายว่าอยู่ที่ปราสาทไหนครับ
kangvol
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:01:10 AM »

ต้องขอโทษอาจารย์ชัยวัฒน์ที่ตอบช้าไปหน่อย

รูปประสูติของเจ้าชายสิทธัตถะ ในหนังสือฝรั่งเขาพิมพ์ด้านล่างว่า ANGKOR VATT
ส่วนของจริงที่ผมเห็นเมื่อก่อนก็เห็นเขียนบอกว่า ได้มาจากปราสาทนครวัด แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าป้ายนั้นยังอยู่หรือเปล่า เดี๋ยวเดือนหน้าจะไปดูอีกที

ตัวศิลปะเป็นแบบสมัยบายนแล้ว และอาจจะเป็นปลายบายนด้วยซ้ำไปครับ

c
Hero Member

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 06:16:49 PM »

ขอบคุณครับที่กรุณาตอบ มาช้ายังดีกว่าไม่มา

ป้ายยังอยู่ครับ บอกว่า มาจากอังกอร์วัด สมัยอังกอร์วัด

คำอธิบายเลยสร้างความกังขาแก่ข้าเจ้ามาก

ดูยังไงว่าเป็นบายนครับ ข้าเจ้าไร้ความรู้ 

ศราวุธ
Newbie
*

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 10:33:10 AM »

เรียนท่านอาจารย์
ปราสาทอัธเวียนี่อยู่ในวัดระหว่าทางไปโตนเลสาปรึเปล่าครับ
แล้วมีข้อมูลหรือสิ่งที่ควรรู้ประกอบก่อนไปดูรึเปล่าครับ
คราวหน้าผมจะได้เข้าไปดูครับ...ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
พิมพ์